วันที่ (5 พ.ย. 66 ) สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าโปรดกระหม่อมพระราชทานผ้าพระกฐินและเครื่องอัฐบริขารต่างๆ ทอดถวาย ณ วัดสมานรัตนาราม ตำบลบางแก้ว อำเภอเมือง จังหวัดฉะเชิงเทราโดยพลเอกประวิตร วงษ์สุวรรณ อดีตรองนายกรัฐมนตรี เป็นผู้แทนพระองค์ โดยมอบหมายให้ พลเอก ณัฐ อินทรเจริญ อดีตปลัดกระทรวงกลาโหม อัญเชิญผ้าพระกฐินพระราชทาน ซึ่งเป็นประเพณีที่ปฏิบัติสืบต่อกันมาเป็นประจำทุกปี ภายหลังออกพรรษาแล้ว 1 เดือน โดยมีพระประชาธรรมนาถ เจ้าคณะจังหวัดฉะเชิงเทรา (ธรรมยุต) และเจ้าอาวาสวัดสมานรัตนาราม รับมอบผ้าพระกฐินพระราชทาน พร้อมด้วย นายชลธี ยังตรง ผู้ว่าราชการจังหวัดฉะเชิงเทรา ข้าราชการ นายกฤษดา มหาวิริโยทัย ประธานกรรมการวัดสมานรัตนาราม ทหาร ตำรวจ และพุทธศาสนิกชนผู้มีจิตศรัทธา เข้าร่วมพิธี