วันที่ 1 ธันวาคม 2566 เวลา 08.00 น. ที่หน้าด่านอุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ ต. หมูสี อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา ผู้สื่อข่าวรายงานว่า นางสาว พันชนะ วัฒนเสถียร นายกสมาคมการท่องเที่ยวเขาใหญ่ และ นายชัยยา ห้วยหงส์ทอง หัวหน้าอุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ นายวิโรจน์ อรุณพันธุ์ ประธานชมรมผู้ประกอบการร้านอาหารปากช่อง ร่วมกับ ชมรมฮักเขาใหญ่ สมาคมการท่องเที่ยวเขาใหญ่ ชมรมผู้ประกอบการร้านอาหารอำเภอปากช่อง อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ และภาคีเครือข่ายสิ่งแวดล้อมภาคประชาชน กลุ่มนักเรียน นักศึกษาและเยาวชนรักษ์สิ่งแวดล้อม กว่า 400 คน ผนึกกำลังตื่นตัวร่วมกันจัดขบวนเดินรณรงค์วันสิ่งแวดล้อมไทย ซึ่งตรงกับวันที่ 4 ธันวาคม ของทุกปี เพื่อให้เกิดการกระตุ้นในการคัดแยกขยะ ในเส้นทางท่องเที่ยว สร้างความตระหนักรู้ และสร้างจิตสำนึกแก่นักท่องเที่ยว อีกทั้งต้องการปกป้อง 3 ดินแดนมรดกโลก โคราช อย่างยั่งยืน
โดยกิจกรรมดังกล่าว มีการจัดวงดุริยางค์ จากโรงเรียนปากช่อง เดินนำขบวน มีการแต่งกายแฟนซีรณรงค์ รูปสัตว์ป่า อาทิ ช้าง กระทิง กวาง เสือ นกเงือก กระต่าย รวมไปถึงป้ายข้อความรักษ์สิ่งแวดล้อม โดยก่อนการเปิดกิจกรรมเดินรณรงค์ นางสาว พันชนะ วัฒนเสถียร และผู้รวมงาน ได้อ่านแถลงการณ์ ธรรมนูญข้อห่วงใย 5 ข้อ ต่อการจัด Event ขนาดใหญ่ในพื้นที่สีเขียวอย่างไร ไม่ให้ส่งผลกระทบต่อธรรมชาติ และสิ่งแวดแวดล้อม สัตว์ป่า รวมไปถึงสังคมและชุมชนโดยรอบ เพื่อต้องการสื่อสารให้หน่วยงาน ภาครัฐและเอกชน ให้ความสำคัญ ในเรื่องดังกล่าว