จ.ตราด/เวลา 09.00 น.วันที่ 23 ธันวาคม 2566 ที่ท้องทุ่งพรงลำบิด ต.หนองโสน อ.เมือง จ.ตราด นายชัยพัฒน์ มนต์ประสิทธิ์ นายกองค์การบริหารส่วนตำบลหนองโสน เปิดงานสืบสานประเพณีวัฒนธรรมพื้นบ้าน และส่งเสริมอนุรักษ์การละเล่นว่าวไทย ที่อบต.หนองโสน, อบจ.ตราด และสภาวัฒนธรรมตำบลหนองโสนจัดขึ้น ระหว่างวันที่ 23-25 ธันวาคม 2566
นายวัฒนา อานามวงษ์ ประธานสภาวัฒนธรรม ตำบลหนองโสน กล่าวว่า วัตถุการจัดกิจกรรมละเล่นวิ่งว่าวในตำบลหนองโสนจัดขึ้นมาว่าว่าวที่เข้าร่วมแข่งขันจะเป็นว่าววดุ๊ยดุ่ย หรือที่คนตราดเรียกว่าว่าวอูด เป็นว่าวที่พอขึ้นสู่ท้องฟ้าแล้ว จะมีเสียงดังฟังไพเราะ ปัจจุบันเริ่มหาดูหาชมได้ยากแล้ว ขณะที่ตำบลหนองโสนยังอนุรักษ์ไว้ เพื่อส่งเสริมและอนุรักษ์งานประเพณีพื้นบ้าน ภูมิปัญญาท้องถิ่นด้านศิลปะ การประดิษฐ์ วัฒนธรรมพื้นบ้าน การละเล่นรื่นเริง หลังหมดฤดูกาลเก็บเกี่ยวข้าวและส่งเสริมการท่องเที่ยว ให้กับประชาชนในพื้นที่ ก่อให้เกิดความภาคภูมิใจ เสริมสร้างความรักความสามัคคีของประชาชนในท้องถิ่น รวมทั้งสืบสานเด็กเยาวชน ให้เรียนรู้สืบทอดสืบสาน การทำว่าวไทย และการละเล่นว่าวให้คงอยู่คู่สังคมไทย โดยเฉพาะสังคมชนบทอย่างไม่รู้ลืมเลือน ซึ่งหากผู้เล่นสามารถพัฒนาการเล่นและการทำว่าวอูดจนมีความเชี่ยวชาญแล้วจะสามารถยึดเป็นอาชีพได้ ซึ่งถือว่าเป็นภูมิปัญญาของไทยที่สร้างชื่อเสียงให้กับชุมชนและประเทศได้