หลวงพ่อผันวัย 83ปี ที่มรณภาพ เป็นพ่อของพระปลัดอาทร เจ้าอาวาสวัดท่าไม้แดง ที่ใครๆก็รู้จักว่าเป็นพระที่มีความเมตตาชอบช่วยเหลือคนทุกข์คนยากไร้มาตลอด พระปลัดอาทรได้ประชาสัมพันธ์ผ่านผู้สื่อข่าว ลูกศิษย์ ญาติโยม หากจะนำหรีดดอกไม้มาร่วมไว้อาลัยในงานศพของพ่อ ขอเปลี่ยนเป็นพัดลมข้าวสารอาหารแห้งสิ่งของจำเป็นสำหรับผู้ป่วยติดเตียงแทน หลังจากเสร็จสิ้นงานศพจะเตรียมนำสิ่งของเหล่านี้ไปช่วยเหลือคนอื่นเพื่อเกิดให้ประโยชน์สุข
วันจันทร์ที่ 29 มกราคม 2567 เกิดเป็นกระแสสายบุญในโลกโซเชียลกระหึ่ม เมื่อเฟซบุ๊กของพระปลัดอาทร สายทอง เจ้าอาวาสวัดแหลมเขาจันทร์ท่าไม้แดง ได้โพสต์การมรณภาพของหลวงพ่อผัน สีลเตโช สายทอง ในวัย 83 ปี ซึ่งเป็นพ่อของพระปลัดอาทร ที่ก่อนหน้าป่วยด้วยโรคชรา ต้องรักษาตัวไปๆมาๆระหว่างโรงพยาบาลพนมสารคามและวัดท่าไม้แดงอยู่หลายเดือน มีการตั้งสวดบำเพ็ญกุศลพระอภิธรรม 12 คืน ตั้งแต่วันที่ 23 มกราคม ไปจนถึงวันที่ 3 กุมภาพันธ์ และวันอาทิตย์ที่ 4 กุมภาพันธ์นี้ จะมีการประชุมเพลิง เวลา 16.00 น. ณ เมรุวัดท่าไม้แดง ม. 3 ต.เขาหินซ้อน อ.พนมสารคาม จ.ฉะเชิงเทรา