ผู้สื่อข่าวรายงานว่า เมื่อวันที่ 14 พ.ค. 2567 ที่หมู่บ้านแก ต.หนองขวาว อ.ศีขรภูมิ จ.สุรินทร์ ซึ่งย่างเข้าเดือน 6 ของทุกปี จะพบว่าชาวบ้านแต่่ละหมู่บ้านก่อนที่จะลงไถหว่านนาข้าวก็จะต้องมีการทำพิธีเซ่นไหว้ศาลเจ้าปู่ประจำหมู่บ้าน ซึ่งจะทำกันเป็นประจำทุกปี ปีละ 1 ครั้ง และปีนี้ตรงกับวันอังคารที่ 14 พ.ค.67 ขึ้น 7 ค่ำ เดือนหก ชาวบ้านแก ม.9 ต.หนองขวาว อ.ศีขรภูมิฯ จึงได้มีพิธีเซ่นไหว้บอกกล่าวเจ้าที่เจ้าทางโดยได้นำไก่และไข่ตลอดจนสุราเบียร์น้ำส้มน้ำหวาน ของหวานของคาว นำมาเซ่นไหว้ศาลเจ้าปู่ตา ซึ่งได้ตั้งอยู่ปากทางเข้าหมู่บ้าน